Wanawake wa Afrika Kusini Hivi karibuni Kuruhusiwa Kuolewa Na Zaidi ya Mume mmoja

polyandry gozeep
polyandry gozeep

Katika kushinikiza kukuza usawa, Idara ya Mambo ya Ndani nchini Africa Kusini ilichapisha kile wengine wanaona kuwa na utata wakati wengine wanapata hati ya sera ya kihistoria inayotaka wanaume wawili mke mmoja (polyandry) itambulike kisheria kama aina ya ndoa.
Karatasi ya Kijani ya Idara juu ya Ndoa inasema kitendo cha ndoa cha sasa ni cha kibaguzi na hakikuzi usawa.
Jarida la Kijani pia linaweka mbele mapendekezo ya kutambua ndoa za Wahindu, Wayahudi, Waislamu, na Marasta.
Pendekezo hili tayari limesha fika katika meza ya Rais Cyril Ramaphosa wa Africa Kusini, kulingana na taarifa humo.
Wanaume wa Afrika Kusini wanaruhusiwa kisheria kuoa zaidi ya mke mmoja ingawa wanawake wamezuiliwa kuoalewa na zaidi ya mwanamume mmoja.

polyandry gozeep
polyandry gozeep


Elizabeth Retief, mwanachama wa PolyamorySA, alikaribisha pendekezo hilo kama hoja katika mwelekeo sahihi na kwamba mapendekezo ya idara hiyo ni hatua inayokaribia kukubalika kwa kutokuwa na mke mmoja nchini Afrika Kusini.
Walakini, anaelezea kuwa sheria bado zinalenga mwanamke kuolewa na mwanaume zaidi ya mmoja (polyandry) na (mwanaume kuoa zaidi ya mwanamke mmoja (polygyny), ambazo zote ni za ndoa za mitala.
Ndoa za mitala kimsingi zinategemea mifumo ya jadi ya maadili, imani za kitamaduni, ujamaa, na majukumu ya kijinsia, anasema.

Kua wa kwanza kupata taarifa

Anasisitiza utetezi mkubwa bado unahitajika kwa mahusiano ya aina nyingi, ambao uko wazi, na unakubali jinsia tofauti.
“Ni wakati muafaka hii inatokea… na labda mwishowe hii itakuja kwa ndoa za polyamorous kwa sababu mwanamke kua na waume wengi au zaidi ya mmoja na mwanaume kuoa zaidi ya mke mmoja ni njia za maisha zinazopingana, wakati inaweza kuonekana sawa juu ya uso,”
Mwaka 2013, wanaume wawili wa Kenya waliamua kuoa mwanamke ambaye alikuwa akiwachanganya kwa zaidi ya miaka minne na inaonekana alikataa kuchagua kati yao.
Makubaliano hayo yanaweka mgawo kwa Sylvester Mwendwa na Elijah Kimani kukaa nyumbani kwake na inasema wote watasaidia kulea watoto wowote watakaozaa.
Bw Mwendwa aliambia BBC anampenda mwanamke huyo na akasema mkataba huo “utaweka mipaka” na “kutunza amani”.


Mawakili walisema “ndoa” itatambuliwa tu ikiwa wangethibitisha polyandry – mwanamke aliye na zaidi ya mume mmoja – ilikuwa sehemu ya mila yao.
Kutetea “ndoa” hiyo, Bw Mwendwa aliambia kipindi cha BBC Focus on Africa kwamba wakati anaweza kuchukua hatua kukiuka sheria, alikuwa ameamua kuingia mkataba na Bw Kimani kumaliza uhasama wao.
“Inaweza kuwa hatari sana ikiwa yule mtu mwingine angekuja nyumbani kwake na kunikamata… Kwa hivyo makubaliano yetu ni mazuri kwani yanaweka mipaka na yanatusaidia kudumisha amani.”
Afisa polisi wa jamii Adhalah Abdulrahman aliwashawishi wanaume hao wawili kumwoa mwanamke huyo baada ya kuwaona wakipigana dhidi yake katika kaunti ya Mombasa
“Tumekubaliana kwamba kuanzia leo hatutatisha au kuwa na hisia za wivu kwa sababu ya mke wetu, ambaye anasema hayuko tayari kumwacha yeyote kati yetu,” makubaliano hayo yanasema, kituo cha NTV cha Kenya kili ripoti.
“Kila mmoja ataheshimu siku iliyotengwa kwa ajili yake. Tunakubali kupendana na kuishi kwa amani. Hakuna mtu aliyetulazimisha kufanya makubaliano haya, ”inaongeza.

Mwendwa alisema wazazi wake walitoa baraka zao, wakati ana mpango wa kulipa mahari.
Mwanamke huyo, mjane mwenye watoto wawili, (hakutaka kutajwa jina).
Bw Mwendwa aliambia BBC kwamba hakuoa mwanamke huyo tu ili kukidhi matakwa yake ya ngono lakini kwa sababu alimpenda na, zaidi ya yote, watoto wake.
“Sijawahi kuitwa baba na watoto wake wawili wananiita baba,” alisema.
Alisema alitarajia kupata watoto wake mwenyewe na mwanamke huyo, lakini itambidi mwanamke mwenyewe aridhie na aamue.
“Yeye ni kama mwamuzi wa kati. Anaweza kusema ikiwa ananitaka mimi au mwenzangu, ”akaongeza.

You may also like...